Mô tả danh mục:

Máy đo công suất quang là đồng hồ đo công suất của tín hiệu quang, được dùng để đo kiểm đường dây cáp quang và kiểm tra suy hao tuyến cáp quang. Máy đo công suất quang thường được thiết kế theo kiểu cầm tay, khoảng bước sóng từ 800nm đến 1700nm, với dải đo công suất từ -70dBm tới + 30dBm. Giá trị công suất quang đo được càng cao, thì chất lượng tín hiệu cáp quang sẽ càng tốt. Trong hầu hết trường hợp, công suất quang đo được cần > 20dBm để đảm bảo cho tín hiệu hoạt động ổn định.

Ứng dụng của máy đo công suất quang

Trong công việc thi công, bảo trì mạng cáp quang và lắp đặt các thiết bị quang, đồng hồ đo công suất quang là loại thiết bị đo không thể thiếu đối với các kỹ thuật viên. Đây là thiết bị giúp họ thực hiện đo kiểm tại các bước sóng 850nm, 1300nm, 1310nm, 1490nm, 1550nm, 1625nm, là các bước sóng dùng chủ yếu để truyền dẫn tín hiệu quang. Đồng hồ đo tín hiệu quang được dùng chủ yếu để đo kiểm cho các công việc:

  • Lắp đặt đường dây thuê bao internet cáp quang.
  • Thi công, bảo dưỡng mạng cáp quang LAN, FTTX, mạng truyền dẫn viễn thông.
  • Đo kiểm công suất phát của thiết bị truyền dẫn quang.
  • Lắp đặt tuyến truyền dẫn tín hiệu video trong mạng CATV.
  • Lắp đặt các thiết bị mạng như Switch quang, Converter quang trong trung tâm dữ liệu (Data center).
  • Lắp đặt các thiết bị quang thụ động PON/PGON.
  • Đánh giá suy hao một tuyến cáp quang.

Các lưu ý khi lựa chọn máy đo công suất quang

Có rất nhiều mẫu mã và thiết kế về loại thiết bị đo tín hiệu quang trên thị trường, người dùng cần xác định các tiêu chí kỹ thuật rõ ràng và ngân sách để có thể chọn được thiết bị đo phù hợp. Các thông số chính về kỹ thuật cần quan tâm như sau:

  • Bước sóng đo Multi-Mode (MM) với các bước sóng 850nm, 1300nm. Bước sóng Single-Mode (SM) với các bước sóng 1310nm, 1490nm, 1550nm, 1625nm.
  • Dải và ngưỡng công suất đo ở bước sóng đa mốt (MM) và đơn mode (SM): tính bằng dBm, thông thường trong dải -60dBm đến + 5dBM, càng rộng hơn càng tốt.
  • Độ chính xác của phép đo
  • Có màn hình hiển thị LCD
  • Các tính năng khác có thể được tích hợp thêm: soi quang (VFL), phát công suất quang (Light Source), đo dây LAN RJ45.
  • Loại nguồn điện sử dụng: PIN xạc hoặc PIN Alkaline kích thước AAA hoặc AA. Có hỗ trợ dùng nguồn điện ngoài hay không.
  • Thời lượng hoạt động của PIN.
  • Có tính năng lưu trữ dữ liệu đo vào bộ nhớ trong hoặc không
  • Cổng giao tiếp với máy tính, phần mềm phân tích kết quả đo trên máy tính